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HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU (LATRA) KATIKA UFUNGUZI WA 

MKUTANO WA WADAU WA TRENI YA ABIRIA DAR ES SALAAM 

Tarehe: 19 Agosti 2022  

Mahala: Ukumbi wa Anatouglou Dar es Salaam 

 Mheshimiwa Mhe. Ng'wilabuzu Ndatwa Ludigija, Mkuu wa Wilaya ya 

Ilala, na Mgeni Rasmi kwenye Mkutano huu, 

 Ndugu Wadau Wote wa Huduma za Usafiri wa Reli Tanzania (Abiria, 

Chama cha Kutetea Abiria-CHAKUA, na Baraza la Walaji wa Huduma za 

Usafiri Ardhini – LATRA CCC) 

 Ndugu Viongozi na wafanyakazi wa TRC (mliopo) 

 Ndugu Viongozi na wafanyakazi wa LATRA (mliopo) 

 Ndugu Viongozi na wawakilishi wa taasisi mbalimbali za Serikali na 

Sekta Binafsi (mliopo) 

 Ndugu Wanahabari, 

 Kamati ya Maandalizi ya Mkutano huu na Wenyeji wetu 

 Wageni waalika mabibi na mabwana, Itifaki imezingatiwa 

 Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Tanzania 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutujaalia uzima, afya na fursa ya kuweza kukutana hapa leo ili kupokea 

mapendekezo ya mabadiliko ya nauli za usafiri wa treni, kuyajadili, kutoa 

mapendekezo na kasha kumpa fursa Mdhibiti (LATRA) kufanya tathmini ya 

mapendekezo hayo kwa kuzingatia taarifa iliyo wasilishwa na maoni ya wadau. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Pili, natoa shukrani za kipekee kwako kwa kukubali 

ombi letu na kujumuika nasi katika shughuli hii muhimu ya kupokea maoni ya 

wadau wa usafiri wa treni ya abiria kutoka Dar es Salaam kwenda vituo vya nje 

ya Dar es Salaam.  

 

Tunafahamu kwamba unayo majukumu mengi, makubwa na muhimu katika 

ratiba zako, lakini pia umeweza kutenga muda na kufika hapa ili kutimiza jukumu 

hili ambalo pia ni la maslahi makubwa kwa Watanzania na Taifa letu kwa ujumla. 

Hii ni bishara njema kwetu, wadau tuliopo hapa na Watanzania wote. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, naomba pia naomba nitoe shukrani zangu za dhati 

na za moyoni kwa wadau wetu wote na hasa waliopo hapa kwa kukubali mwaliko 

wetu na kuhudhuria mkutano huu. Ninatambua kila mmoja wetu ana majukumu 

mazito ya kiofisi au hata ya binafsi lakini kwa kutambua umuhimu wa mkutano 

huu wameacha shughuli zao ili kwa pamoja tuweze kushirikiana katika hili. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, LATRA ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

(Tanzania Bara) na majukumu yake makuu ni udhibiti wa huduma katika usafiri 

kwa njia ya barabara, reli na waya (cable transport). LATRA ilitokana na 

iliyokuwa SUMATRA, ambayo ilifutwa na kuundwa TASAC na LATRA. Pamoja 

na Sheria ya LATRA, Tunazingatia pia Sheria ya Leseni (1973) na ya Reli (2017). 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Kwa Mujibu wa Kifungu cha 19 cha Sheria ya 

LATRA, Sura Na. 413 na Kanuni za Tozo (The Land Transport Regulatory 

Authority (Tariff) Regulations) za Mwaka 2020, LATRA ina jukumu la kupanga 

na kufanya mapitio ya tozo (nauli) ya huduma zinazodhibitiwa katika usafiri wa 

ardhini (barabara, reli na waya). 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, ili LATRA iweze kupanga tozo (nauli), mtoa huduma 

anayedhibitiwa napaswa kuwasilisha maombi kwa LATRA. Baada ya kupokea 

maombi, LATRA humpa mtoa huduma nafasi ya kuwasilisha mapendekezo yake 

kwa wadau na pia kuwapa fursa wadau kutoa maoni yao juu ya mapendekezo 

yatakayowasilishwa. Hivyo, LATRA ilipokea maombi ya TRC ili apewe nafasi ya 

kuwasilisha kwa wadau na leo ndio tunaanza mchakato huo.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, ili LATRA iweze kupata maoni ya wadau 

wanaotumia huduma za usafiri wa reli (TRC), tumepanga kufanya mikutano 
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katika mikoa wakilishi (sample) minne (4) ya Dar es Salaam (19/08/2022), 

Kigoma (22/08/2022), Mwanza (24/08/2022) na Arusha (29/08/2022). Ili kupata 

maoni ya wadau wanaotumia huduma za usafiri wa reli (TRC), tumepanga 

kufanya mikutano katika mikoa wakilishi (sample) minne (4) ya Dar es Salaam 

(19/08/2022), Kigoma (22/08/2022), Mwanza (24/08/2022) na Arusha 

(29/08/2022). Mikutano hii inaratibiwa kwa kuwashirikisha Wakuu wa Mikoa na 

Ofisi za LATRA mikoani. Tayari Kigoma na Mwanza mikutano itafanyika katika 

kumbi za Ofisi za Wakuu wa Mikoa. Arusha tutawatangazi ukumbi baadae. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Jukumu tunalolifanya hapa leo hii ni kwa mujibu wa 

Sheria ya LATRA Na. 3 ya mwaka 2019 (au Sura ya 413) ambayo inaipa 

Mamlaka dhamana ya kupitia mapendekezo ya nauli yaliyowasilishwa na mtoa 

huduma (TRC) kwa kuzingatia uwasilishaji wa taarifa, maoni ya wadau na 

viashiria muhimu vya uchumi. Mamlaka inajukumu la kuchambua taarifa 

mbalimbali za kiuchumi kabla ya kutangaza nauli rasmi zitakazo tumika. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baada ya maelezo haya, napenda kukufahamisha 

kuwa Mkutano wetu wa leo utakuwa na sehemu kuu mbili.  

1. tutawapa nafasi TRC kuwasilisha mada yao ambapo watapaswa kuonesha 

uchambuzi uliowawezesha kufikia mapendekezo ya nauli waliyoyatoa, na 
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2. tutatoa nafasi kwa wadau kutoa maoni kuhusu kilichowasilishwa na TRC na 

LATRA itayachukua na kwenda kuyafanyia tathmini. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, katika tathmini ya LATRA, Sheria inataka 

tuhakikishe kuwa mtoa huduma (TRC) aweze kutoa na kuendelea kutoa huduma 

kwa ufanisi na walaji (watumiaji wa huduma) – Watanzania, wapate huduma bora 

za usafiri wanazoweza kuzifikia (affordable) na zenye kuzingatia thamani ya 

pesa wanazolipa. Aidha, jukumu hilo hilo linalenga kuhakikisha upatikanaji wa 

huduma bora ambazo ni endelevu kwa upande wa mtoa huduma. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baada ya kukamilisha zoezi la kupokea maoni ya 

wadau, Menejimenti ya LATRA itafanya tathmini na kuwasilisha mapendekezi 

kwenye Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA kwa maamuzi na mapendekezo 

ambayo yatawasilishwa kwa Mamlaka za Serikali (Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, 

Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali). Baada 

ya idhini ya Mamlaka za Serikali, nauli zitatangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, yeyote ambaye hataridhishwa na maamuzi ya 

mdhibiti (LATRA) katika zoezi hili na maamuzi mengine yeyote ya kiudhibiti, 

atapaswa kuzingatia vifungu vya 26 hadi 28 vya Sheria ya LATRA pamoja na 

Kanuni za Tozo za LATRA za Mwaka 2020. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, LATRA, inatambua si wadau wote wangeweza 

kufika hapa leo na kwa kuwa taratibu zinaruhusu kupokea maoni kwa njia ya 

maandishi, tumeweka utaratibu wa kuendelea kupokea maoni kwa njia ya 

maandishi katika Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu, S.L.P. 3093, Dar es Salaam, iliyopo 

Jengo la Mamlaka, Barabara ya Nkrumah. Maoni ya wadau kwa njia ya 

maandishi yatufikie kabla ya tarehe 31 Agosti, 2022. Pia, maoni hayo yanaweza 

wasilishwa kwa baruapepe ya info@latra.go.tz  na dg@latra.go.tz  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Baada ya kusema hayo, kwa heshima na taadhima 

naomba nikukaribishe uongee na hadhara hii, kisha nakuomba utekeleze jukumu 

kubwa la kufungua mkutano wa kupokea maoni ya wadau kuhusu viwango 

vya nauli za treni ya abiria kwa reli ya kati. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

CPA Habibu J. S. Suluo 

Mkurugenzi Mkuu LATRA 

19 Agosti, 2022 

mailto:dg@latra.go.tz

